കള്ളിപ്പാറ മലയിൽ നീലക്കുറിഞ്ഞി പൂത്തു

 

konnivartha.com : ക​ള്ളി​പ്പാ​റ മ​ല​നി​ര​ക​ളെ നീ​ല​പ്പ​ട്ട​ണി​യി​ച്ച് വീ​ണ്ടു​മൊ​രു നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി വ​സ​ന്തം. ത​മി​ഴ്‌​നാ​ടു​മാ​യി അ​തി​ർ​ത്തി പ​ങ്കി​ടു​ന്ന ഇ​ടു​ക്കി ശാ​ന്ത​ൻ​പാ​റ പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തി​ലെ ക​ള്ളി​പ്പാ​റ മ​ല​നി​ര​ക​ളി​ലാ​ണ് നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി പൂ​ത്ത​ത്. ശാ​ന്ത​ൻ​പാ​റ​യി​ൽ​നി​ന്ന് മൂ​ന്നാ​ർ-​തേ​ക്ക​ടി സം​സ്ഥാ​ന​പാ​ത​യി​ലൂ​ടെ ആ​റ് കി​ലോ​മീ​റ്റ​ർ സ​ഞ്ച​രി​ച്ചാ​ൽ ക​ള്ളി​പ്പാ​റ​യി​ലെ​ത്താം.

ഇ​വി​ടെ​നി​ന്ന് ഒ​ന്ന​ര കി​ലോ​മീ​റ്റ​ർ മ​ല​ക​യ​റി​യാ​ൽ നീ​ല​വ​സ​ന്ത​ത്തി​ന്റെ വ​ർ​ണ​ക്കാ​ഴ്ച​ക​ൾ കാ​ണാം. ഒ​പ്പം ച​തു​രം​ഗ​പ്പാ​റ​യു​ടെ​യും കാ​റ്റാ​ടി​പ്പാ​റ​യു​ടെ​യും വി​ദൂ​ര​ദൃ​ശ്യ​ങ്ങ​ളും ക​ൺ​മു​ന്നി​ൽ തെ​ളി​യും.

2020ൽ ​ശാ​ന്ത​ൻ​പാ​റ​യി​ലെ തോ​ണ്ടി​മ​ല​യി​ലും നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി പൂ​ത്തി​രു​ന്നു. കോ​വി​ഡ് കാ​ല​വും പ്ര​ള​യ​വു​മെ​ല്ലാം സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ളി​ൽ​നി​ന്ന് മ​റ​ച്ചു​പി​ടി​ച്ച ഇ​ടു​ക്കി​യു​ടെ നീ​ല​വ​സ​ന്തം വീ​ണ്ടും ക​ൺ​മു​ന്നി​ൽ തെ​ളി​യു​ക​യാ​ണ്. നീ​ല​പ്പ​ട്ട​ണി​ഞ്ഞ് ശീ​ത​കാ​ല​ത്തെ വ​ര​വേ​ൽ​ക്കു​ന്ന ക​ള്ളി​പ്പാ​റ മ​ല​നി​ര​ക​ൾ കാ​ണാ​ൻ സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ളും എ​ത്തി​ത്തു​ട​ങ്ങി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. ഒ​ന്ന​ര കി​ലോ​മീ​റ്റ​ർ കാ​ന​ന​പാ​ത​യി​ലൂ​ടെ​യും പു​ൽ​മേ​ടു​ക​ളി​ലൂ​ടെ​യും സ​ഞ്ച​രി​ച്ചാ​ൽ നീ​ല​വ​സ​ന്ത​ത്തി​ന​രി​കി​ലെ​ത്താം.ഇടുക്കി ജില്ലയിലെ ടൂറിസം മാപ്പിൽ ഇടം പിടിക്കാത്ത മലനിരകൾ ആണ് കള്ളിപ്പാറ.ഇടുക്കിയിലെ തന്നെ തോപ്രാംകുടി ഉള്ള “കള്ളിപ്പാറ വ്യൂ പോയിന്റ് ” ല്‍ അല്ല നീലക്കുറിഞ്ഞി പൂത്തത് . തോപ്രാംകുടി കള്ളിപ്പാറയിൽ എത്തുന്ന സഞ്ചരികൾ കുറിഞ്ഞി പൂത്തത് കാണണം എങ്കിലും അവിടുന്ന് വീണ്ടും 45 കിലോമീറ്ററോളം സഞ്ചരിച്ചു ശാ​ന്ത​ൻ​പാ​റ പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തി​ലെ ക​ള്ളി​പ്പാ​റയില്‍ എത്തണം . ശാന്തംപാറയിൽ നിന്ന് മൂന്നാർ തേക്കടി സംസ്ഥാനപാതയിലൂടെ 6 കിലോമീറ്റർ സഞ്ചരിച്ചാൽ കള്ളിപ്പാറ എന്ന കൊച്ചു ഗ്രാമത്തിൽ എത്തിച്ചേരാം അവിടെ നിന്ന് ഒന്നര കിലോമീറ്റർ മല കയറിയാൽ നീലക്കുറിഞ്ഞിയുടെ മായാജാലം കൺമുന്നിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെടും .അഞ്ച് ഏക്കറിലധികം വ്യാപിച്ചു കിടക്കുന്ന മനോഹര ദൃശ്യം സഞ്ചാരികളില്‍ അധികമാരും അറിഞ്ഞിട്ടില്ല.

മലനിരക്കുകൾ വീണ്ടുമൊരു നീലക്കുറിഞ്ഞി വസന്തം കാണാൻ ഏവരെയും സ്നേഹത്തോടെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നു.

പശ്ചിമഘട്ട മലനിരകളിൽ 1500 മീറ്ററിനു മുകളിൽ ചോലവനങ്ങൾ ഇടകലർന്ന പുൽമേടുകളിൽ കാണപ്പെടുന്ന കുറ്റിച്ചെടിയാണ് നീലക്കുറിഞ്ഞി.12 വർഷം കൂടുമ്പോൾ കൂട്ടത്തോടെ പൂക്കുന്നു എന്നതാണ് ഇതിന്റെ പ്രത്യേകത.പശ്ചിമഘട്ടത്തിൽ മാത്രം 64 തരം കുറിഞ്ഞികൾ ഉണ്ടെന്നാണ് പഠനങ്ങൾ തെളിയിക്കുന്നത്. സമുദ്ര നിരപ്പിൽ നിന്നും ഏകദേശം 1200 മീറ്റർ ഉയരത്തിലാണ് ഇവ വളരുന്നത്.ആദിവാസികൾ തിനയെന്നു വിളിക്കുന്ന കുറിഞ്ഞിക്കു അവരുടെ ആചാര-അനുഷ്ടാനങ്ങളിൽ സവിശേഷ പ്രാധാന്യമുണ്ട്.

 

12 വർഷത്തിൽ ഒരിക്കൽ നീലക്കുറിഞ്ഞി ഒരുമിച്ചു പൂക്കുന്നത് 1838-ലാണ് കണ്ടുപിടിച്ചത്. മൂന്നു ജർമൻ ശാസ്ത്രജ്ഞർ അടങ്ങിയ ഒരു സംഘം ദശകങ്ങൾക്കുമുമ്പ് കുറിഞ്ഞിയെപ്പറ്റി പഠനങ്ങൾ നടത്തിയിരുന്നു.

കുറച്ചുകാലം മുൻപുവരെ നീലക്കുറിഞ്ഞിയുടെ പരാഗണം നടക്കുന്നത് കാറ്റിലൂടെ ആണെന്നാണ് ശാസ്ത്രലോകം വിചാരിച്ചിരുന്നത്. എന്നാൽ കുറിഞ്ഞിപ്പൂക്കളിൽ പരാഗണം നടത്തുന്നത് തേനീച്ചകൾ ആണെന്ന് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും പഴക്കമുള്ള ബയോളജിക്കൽ സൊസൈറ്റിയായ ലിനയൻ സൊസൈറ്റി ഓഫ് ലണ്ടൻ-ന്റെ ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചതോടെയാണ് കുറിഞ്ഞിയുടെ പരാഗണ രഹസ്യം അനാവരണമായത്.

വേനൽക്കാലം കഴിഞ്ഞു പുതുമഴ പെയ്യുന്നതോടെ കുറിഞ്ഞി വിത്തുകൾ മുളച്ചു കുറിഞ്ഞിത്തൈകൾ ഉണ്ടാകുന്നു

error: Content is protected !!