പോ​പ്പു​ല​ർ ഫി​നാ​ൻ​സ് തട്ടിപ്പ് : ബ്രാഞ്ച് മാനേജര്‍മാരുടെ ആസ്ഥി അന്വേഷിക്കുന്നു

 

പോ​പ്പു​ല​ർ ഫി​നാ​ൻ​സ് ത​ട്ടി​പ്പു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട് എൻഫോഴ്സ്മെ​ന്റ് ഡയറക്ടറേറ്റ് ന​ട​ത്തു​ന്ന അ​ന്വേ​ഷ​ണം ജീ​വ​ന​ക്കാ​രി​ലേ​ക്ക് നീളുന്നു .ചില ജീവനകാര്‍ക്ക് കോടികളുടെ ആസ്തി ഉണ്ട് . ഇത് പോപ്പുലര്‍ നിക്ഷേപകരെ പറ്റിച്ച വകയില്‍ സ്വരുകൂട്ടിയ ആസ്തി ആണോ എന്നും സംശയം ഉണ്ട് . കൂ​ടു​ത​ൽ നി​ക്ഷേ​പം സ്വീ​ക​രി​ച്ചി​ട്ടു​ള്ള ശാഖകളിലെ മാ​നേ​ജ​ർ​മാ​ര​ട​ക്കം പ്ര​തി​പ്പ​ട്ടി​ക​യില്‍ ഉണ്ട് .ഇവരുടെ നീക്കം അന്വേഷണ വിഭാഗം നിരീക്ഷിക്കുന്നു .പോപ്പുലറിലെ രണ്ടു ഉന്നത ജീവനകാര്‍ ബാംഗളൂരിലേക്ക് മുങ്ങിയിരുന്നു . ഇവരെ കണ്ടെത്തി ചോദ്യം ചെയ്താല്‍ പണം പോയ വഴി അറിയാം .

ഇവരെ ആദ്യം പ്രതി ചേര്‍ക്കുകയും ഇവരുടെ മൊ​ഴി​ക​ളു​ടെ അടിസ്ഥാനത്തി​ൽ പി​ന്നീ​ട് ഇ​വ​രെ മാ​പ്പു​സാ​ക്ഷി​ക​ളാ​ക്കി​യേക്കും . സി​ബി​ഐ അ​ന്വേ​ഷ​ണം ഏ​റ്റെ​ടു​ക്കു​ന്ന​തി​നു മു​മ്പായി നി​ക്ഷേ​പ​ത്ത​ട്ടി​പ്പിന്‍റെ എല്ലാ വശവും എ​ൻ​ഫോ​ഴ്സ്മെ​ന്റ് ഡ​യ​റ​ക്ട​റേ​റ്റ് അന്വേഷിക്കുന്നു . ‌മുംബൈ ആസ്ഥാനമായ മറ്റൊരു ഫിനാന്‍സ് കമ്പനി പത്തനംതിട്ട ജില്ലയിലെ കുമ്പനാട് , തിരുവല്ല , ചിറ്റാര്‍ ,പത്തനംതിട്ട എന്നിവിടെ നിന്നും ചില നിക്ഷേപകരില്‍ നിന്നും കോടികള്‍ നിക്ഷേപ പണമായി വാങ്ങിയിട്ടുണ്ട് . എന്നാല്‍ എല്ലാ മാസവും 15 നു പലിശ കൃത്യമായി നല്‍കി വരുന്നു . ഈ സ്ഥാപനത്തിന് നിക്ഷേപം സ്വീകരിക്കാന്‍ റിസര്‍വ് ബാങ്ക് അനുമതി ഇല്ല . പോപ്പുലര്‍ തട്ടിപ്പ് നടത്തിയ രീതിയില്‍ ഈ സ്ഥാപനവും മുങ്ങിയാല്‍ പരാതി നല്‍കുവാന്‍ പോലും കഴിയില്ല .കോടികളുടെ നിക്ഷേപം ആണ് ചിലര്‍ ഇതിലൂടെ നടത്തിയത് . അന്വേഷണ സംഘം ഒരു മാസം മുന്നേ ഇവരുടെ ബ്രാഞ്ചില്‍ എത്തി നടപടി ക്രമങ്ങള്‍ പരിശോധിച്ചു .
എ​ൻ​ഫോ​ഴ്സ്മെ​ന്റ് കൊ​ച്ചി യൂ​ണി​റ്റാ​ണ് പോപ്പുലര്‍ തട്ടിപ്പ് അന്വേഷിക്കുന്നത് . പോലീസിനെ പോലും അറിയിക്കാതെ കഴിഞ്ഞ ദിവസം പോപ്പുലര്‍ ബാങ്ക് വകയാര്‍ ശാഖയില്‍ ഇവര്‍ എത്തി . പോപ്പുലര്‍ നിക്ഷേപകര്‍ ഇവിടെ നടത്തുന്ന സമരങ്ങളില്‍ അന്വേഷണ സംഘത്തിലെ ആളുകളും കയറിപ്പറ്റി . സമര സമിതിയുടെ ഓരോ നീക്കവും പോലീസ് നിരീക്ഷിച്ചു വരുന്നു .
എ​ൻ​ഫോ​ഴ്സ്മെ​ന്റ് ഡ​യ​റ​ക്ട​റേ​റ്റ് പോ​പ്പു​ല​ർ ഫി​നാ​ൻ​സ് ഉ​ട​മ തോ​മ​സ് ദാ​നി​യേ​ലി​നെ (റോ​യി) ജ​യി​ലി​ൽ ചോ​ദ്യം ചെ​യ്തി​രു​ന്നു. എ​ന്നാ​ൽ വ്യ​ക്ത​മാ​യ മ​റു​പ​ടി റോ​യി​യു​ടെ ഭാ​ഗ​ത്തു​നി​ന്നു നല്‍കിയില്ല . റോയിയുടെ മക്കളും സ്വത്ത് വിവരങ്ങളോ പണം അടിച്ചു മാറ്റിയ രീതിയോ പറഞ്ഞിട്ടില്ല . ഇവരെ നുണ പരിശോധനയ്ക്ക് വിധേയരാക്കുവാന്‍ ഉള്ള സമ്മത പത്രം പ്രതികള്‍ നല്‍കിയില്ല . നിര്‍ബന്ധിച്ച് നുണ പരിശോധന നടത്തുവാന്‍ കഴിയില്ല . അങ്ങനെ ഉണ്ടായാല്‍ കോടതിയില്‍ പ്രതികള്‍ക്ക് ചോദ്യം ചെയ്യാം .

പോപ്പുലര്‍ ഉടമകൂടെ അടുത്ത 10 ജീ​വ​ന​ക്കാ​രി​ൽ നി​ന്നു വി​വ​രം തേ​ടാ​നാ​ണ് ഇ​ഡി​യു​ടെ നീ​ക്കം.‌ റോ​യി​യു​ടെ ഭാ​ര്യ പ്ര​ഭ, ക​മ്പനി സി​ഇ​ഒ ഡോ.​റി​നു മ​റി​യം തോ​മ​സ് എ​ന്നി​വ​രെ​യാ​ണ് പ്ര​ധാ​ന​മാ​യും ഇനി ചോ​ദ്യം ചെ​യ്യാ​നു​ള്ള​ത്. ഡ​യ​റ​ക്ട​ർ​മാ​രാ​യ ഡോ.​റി​യ, റേ​ബ എ​ന്നി​വ​ർ​ക്ക് ഇ​ട​പാ​ടു​ക​ളെ സം​ബ​ന്ധി​ച്ച് കൂ​ടു​ത​ൽ വിവ​ര​ങ്ങ​ളി​ല്ല . അവര്‍ ഇടപാടുകളില്‍ എന്നല്ല പോപ്പുലര്‍ ഹെഡ് ഓഫീസ് ആയ വകയാറില്‍ പോലും എത്തിയിരുന്നില്ല . ഒരു ശാഖാ മാനേജര്‍ പോലും ഇവരെ നേരില്‍ കണ്ടിട്ടില്ല എന്നാണ് മൊഴി . ഇ​വ​ർ നാ​ലു​പേ​രും അ​ട്ട​ക്കു​ള​ങ്ങ​ര ജ​യി​ലി​ലാ​ണ്.

ഓരോ മാസവും കോടികളുടെ നിക്ഷേപം ആണ് ഓരോ ബ്രാഞ്ചിലും വന്നത് .ബ്രാഞ്ച് മാനേജര്‍മാരുടെ നിരന്തരം ഉള്ള പ്രലോഭനത്തില്‍ ആണ് പലരും ലക്ഷങ്ങള്‍ നിക്ഷേപിച്ചത് . നി​ക്ഷേ​പം സ്വീ​ക​രി​ക്കു​ന്ന​തി​ൽ മാ​നേ​ജ​ർ​മാ​രു​ടെ ഭാ​ഗ​ത്തു​നി​ന്ന് ശ​ക്ത​മാ​യ ഇ​ട​പെ​ട​ൽ ഉ​ണ്ടാ​യി​രു​ന്ന​താ​യി ക​ണ്ടെ​ത്തി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. സി​ഇ​ഒ ആ​യി​രു​ന്ന ഡോ.​റീ​നു​വി​ന്റെ നിർബ​ന്ധം ഇ​ക്കാ​ര്യ​ത്തി​ൽ ഉ​ണ്ടാ​യി​രു​ന്ന​താ​യി ശാ​ഖാ മാ​നേ​ജ​ർ​മാ​ർ പോ​ലീ​സ് അന്വേഷണസം​ഘ​ത്തെ അ​റി​യി​ച്ചി​രു​ന്നു. ശാ​ഖ​ക​ളി​ൽ സ​മാ​ഹ​രി​ക്കു​ന്ന നി​ക്ഷേ​പംഎങ്ങോട്ട് പോയി എന്നത് സം​ബ​ന്ധി​ച്ചാ​ണ് എ​ൻ​ഫോ​ഴ്സ്മെ​ന്റ് ഇപ്പോള്‍ അന്വേഷിക്കുന്നത് പോ​പ്പു​ല​ർ ഫി​നാ​ൻ​സി​ൽ വി​ശ്വാ​സ​മ​ർ​പ്പി​ച്ച് നി​ക്ഷേ​പം ന​ട​ത്തു​ന്ന​വ​ർ​ക്ക് ല​ഭി​ച്ചി​രു​ന്ന​ത് അ​നു​ബ​ന്ധ സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ സ​ർ​ട്ടി​ഫി​ക്ക​റ്റു​ക​ളും ര​സീ​തു​മാ​ണ്.ഇതിനൊന്നും അംഗീകാരം ഇല്ല . പരാതി ഉന്നയിക്കുന്നവരെ ‌ നി​യ​മ​പ​ര​മാ​യ ചി​ല പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ളാ​ണ് ഇ​തി​നു കാ​ര​ണ​മെ​ന്നാ​ണ് മാനേജർ​മാ​ർ ധ​രി​പ്പി​ച്ചി​രു​ന്ന​ത്. നി​ക്ഷേ​പ​ത്തു​ക ശ​രി​യാ​യ വ​ഴി​യി​ലൂ​ടെ​യ​ല്ല പോ​കു​ന്ന​തെ​ന്ന് വ്യ​ക്ത​മാ​യി​ട്ടും ആ​ളു​ക​ളി​ൽ നി​ന്നു പ​ണം സ​മാ​ഹ​രി​ക്കാ​ൻ മു​ന്നി​ട്ടു​നി​ന്ന മാ​നേ​ജ​ർ​മാ​ർ​ക്ക് കമ്മീഷന്‍ ല​ഭി​ച്ചി​രു​ന്നു.ഒരു കോടി രൂപ സമാഹരിച്ചാല്‍ അഞ്ചു ലക്ഷം ആണ് കമ്മീഷന്‍ ആയി നല്‍കിയത് . ജീവനകാര്‍ക്ക് ട്രെയിനിങ് നല്‍കുവാന്‍ വകയാറില്‍ പ്രത്യേക ട്രെയിനിങ് സ്കൂളും ഉണ്ടായിരുന്നു .

തു​ട​ക്ക​ത്തി​ൽ പ​ലി​ശ അ​താ​തു​മാ​സം ന​ൽ​കു​ന്ന​തി​ലും ശ്ര​ദ്ധി​ച്ചി​രു​ന്നു.
കിടപ്പ് രോഗികളായ നിക്ഷേപകര്‍ക്ക് പ​ലി​ശ കൃ​ത്യ​മാ​യി വീ​ടു​ക​ളി​ലെ​ത്തി​ച്ചു നല്‍കി വിശ്വാസം പിടിച്ച് പറ്റി . ജനങ്ങളില്‍ വിശ്വാസം ഉള്ള മാ​നേ​ജ​ർ​മാ​രെ​യാ​ണ് ശാ​ഖ​ക​ളി​ൽ മാനേജര്‍മാര്‍ ആക്കിയത് . വി​വി​ധ മേ​ഖ​ല​ക​ളി​ൽ നേര​ത്തെ പ്ര​വ​ർ​ത്തി​ച്ചി​രു​ന്ന​വ​ര​ട​ക്കം ഇ​ത്ത​ര​ത്തി​ൽ ശാ​ഖ​ക​ളു​ടെ ഉത്തരവാദിത്വത്തിലുണ്ടായി​രു​ന്നു. ശ​മ്പള​ത്തേ​ക്കാ​ൾ ഉ​യ​ർ​ന്ന തു​ക ഇ​വ​ർ​ക്ക് കമ്മീഷനായി നല്‍കി . ഇതിനാല്‍ തപ്പിപ്പ് അറിഞ്ഞിട്ടും ഇവരെല്ലാം കൂട്ട് നിന്നു . നിക്ഷേപകര്‍ പോലീസില്‍ നല്‍കിയ പരാതികളില്‍ ബ്രാഞ്ച് മാനേജര്‍ മാരുടെ പേരും ഉണ്ട് . എന്നാല്‍ പോലീസ് ഭാഗത്ത് നിന്നു നിലവില്‍ അഞ്ചു പ്രതികള്‍ മാത്രം ആണ് ഉള്ളത് .
പ​ണ​യ​ത്തി​ലെ​ടു​ക്കു​ന്ന സ്വ​ർ​ണം കു​റ​ഞ്ഞ പ​ലി​ശ​യ്ക്ക് മറ്റ് വാ​ണി​ജ്യ ബാ​ങ്കു​ക​ളി​ൽ പ​ണ​യം വെ​ച്ച് കൂടുതല്‍ പണം വാ​ങ്ങി​യി​രു​ന്ന​തും മാ​നേ​ജ​ർ​മാ​രാ​ണ്. ഈ ​പ​ണം ക​മ്പനി അ​ക്കൗ​ണ്ടി​ലേ​ക്കു വക​മാ​റ്റി​. പ​ണ​യം​വെ​ച്ച സ്വ​ർ​ണം തി​രി​കെ​യെ​ടു​ക്കാന്‍ ഇപ്പൊഴും ആളുകള്‍ എത്തുന്നു . കേരളത്തിലെ ബ്രാഞ്ചുകള്‍ എല്ലാം പോലീസ് സീല്‍ ചെയ്തു .